chuyên văn (2010-2013)
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Diễn đàn của tập thể lớp chuyên văn ( 2010-2013)- THPT chuyên nguyễn Huệ

Trang ChínhLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập

trà sữa cho tâm hồn :)

Go down 
Tác giảThông điệp
conbechiyeuthangbe
Mod
Mod
conbechiyeuthangbe

trà sữa cho tâm hồn :) Empty
Bài gửiTiêu đề: trà sữa cho tâm hồn :)   trà sữa cho tâm hồn :) Icon_minitimeMon Oct 18, 2010 8:17 pm

Một suy nghĩ vui, nhưng có lý: Trong cuộc sống nếu: A, B, C, D, E, F, G, H, I, J, K, L, M, N, O, P, Q, R, S, T, U, V, W, X,Y, Z tương đương với giá trị: 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10, 11, 12, 13, 14, 15, 16, 17, 18, 19, 20, 21, 22, 23, 24, 25, 26 thì - Làm việc tích cực chỉ là: H+A+R+D+W+O+R+K = 8+1+18+4+23+15+18+11 = 98%. - Kiến thức vẫn chỉ là: K+N+O+W+L+E+D+G+E = 11+14+15+23+12+5+4+7+5 = 96% - Hay là may mắn ? L+U+C+K = 12+21+3+11 = 47%. Vẫn không phải! Ðể vươn đến đỉnh cao và để đạt được sự tuyệt đối (100%) trong cuộc sống, điều thật sự giúp chúng ta vươn cao hơn, xa hơn chính là thái độ. A+T+T+I+T+U+D+E = 1+20+20+9+20+21+4+5=100%.
(nguồn internet)
* * *

Khi bạn trao yêu thương cho một ai đó, có thể cái bạn nhận lại được từ họ chỉ là một con số 0. Nhưng chắc chắn bạn sẽ nhận lại nó đầy đủ và còn cò thể là hơn thế nữa, từ một người khác, vào một thời điểm khác. Vấn đề còn lại chỉ là thời gian. Vậy thì cứ hãy tin rằng: Đến một lúc nào đó...
(nguồn Hoa học trò)

Cái bát của người vô gia cư

Một thầy giáo kể cho lũ học sinh nhỏ của mình nghe câu chuyện về một người vô gia cư hằng ngày đi xin ăn bằng một chiếc bát cũ. Người vô gia cư này, cho đến tận cuối đời, vẫn rất nghéo khó trong khi đó chiếc bát của ông được đưa ra đấu giá đồ cổ và được mua với giá cao bất ngờ, vì theo các nhà khảo cổ đó là chiếc bát vô cùng quý hiếm.
Khi học trò hỏi thầy giáo ẩn ý của chiếc bát trong câu chuyện là gì, thầy giáo đáp:
- Là chính các em đấy!
Rồi thầy giải thích them:
- Nếu tất cả sự chú ý của các em chỉ tập trung vào những mảng kiến thức của người khác thì các em thu lượm được rất ít. Các em sẽ làm tốt hơn nhiều nếu chú ý đến chính những gì đang có và phát triển ở điều đó.

Cái đuôi hạnh phúc

Một lần, có một chú mèo nhỏ cứ đuổi theo cái đuôi của mình. Chú mèo cứ đuổi mãi, đuổi mãi, và tất nhiên, không thể túm được cái đuôi. Một bác mèo già hơn đi qua, đứng nhìn một lúc rồi hỏi: “Này, mèo con, sao lại cứ đuổi theo cái đuôi của mình thế?”.
Mèo con đáp: “Cháu nghe nói là có hạnh phúc ở trong cái đuôi, cháu cần phải bắt được nó”.
Bác mèo già đứng nhìn một lúc nữa, rồi nói:
- Bác cũng từng đuổi theo cái đuôi của mình và cho rằng bác sẽ tìm thấy hạnh phúc ở đó. Nhưng rồi bác nhận ra rằng bác không cần phải đuổi theo nó, vì bác đi đâu nó cũng tự động đi theo.
Rồi bác mèo già đứng dậy và bỏ đi, với cái đuôi lúc lắc theo sau.

Điều gì là quan trọng ?
Chuyện xảy ra tại một trường trung học.
Thầy giáo giơ cao một tờ giấy trắng, trên đó có một vệt đen dài và đặt câu hỏi với học sinh :
- Các em có thấy gì không?
Cả phòng học vang lên câu trả lời :
- Đó là một vệt đen.
Thầy giáo nhận xét :
- Các em trả lời không sai. Nhưng không ai nhận ra đây là một tờ giấy trắng ư?
Và thầy kết luận :
- Có người thường chú tâm đến những lỗi lầm nhỏ nhặt của người khác mà quên đi những phẩm chất tốt đẹp của họ. Khi phải đánh giá một sự việc hay một con người, thầy mong các em đừng quá chú trọng vào vết đen mà hãy nhìn ra từ giấy trắng với nhiều mảng sạch mà ta có thể viết lên đó những điều có ích cho đời.
Trong số những học sinh hiện diện hôm đó có Kofi Annan – Cựu tổng thư kí Liên Hợp Quốc. Khi được hỏi về bí quyết thành công trong sự nghiệp chính trị cũng như trong cuộc sống, ông thường kể lại bài học “Vết đen trên tờ giấy trắng” của thầy mình.

5 MIẾNG MÚT

Có 5 miếng mút cùng nằm trên giá bếp. Có 4 người trong gia đình đó dùng 4 miếng để lau những thứ khác nhau ở những nơi khác nhau trong nhà. Nhưng tất cả những miếng mút trông giống y như nhau. Bạn tò mò muốn biết ai đó dùng miếng mút nào để lau cái gì, và miếng mút nào chưa dùng. Và tất nhiên, nếu chỉ nhìn thôi thì bạn không thể biết được. Bạn sẽ làm gì bây giờ ?
Rất đơn giản: bạn vắt từng miếng mút xem sao.
Miếng mút đầu tiên, bạn thấy có Coca chảy ra -> ai đó đã lau nước Coca bị đổ trên bàn.
Miếng thứ hai, bạn thấy có bọt xà phòng -> ai đó đã lau bồn tắm.
Miếng thứ ba, có dầu xe chảy ra -> ai đó đã lau rửa xe máy.
Miếng thứ tư, có nước đục -> ai đó đã lau sàn nhà.
Và miếng còn lại miếng mút chưa dùng. Nếu bạn đặt cả 5 miếng mút vào chỗ cũ, trông chúng lại y như nhau. Con người cũng như vậy. Bình thường, có thể ai cũng giống ai, vẹn toàn và dễ chịu. Nhưng khi gặp khó khăn - khi cuộc sống "vắt" chúng ta - thì những phản ứng sẽ khác nhau : thù hận, cáu giận, buồn nản ...
Cũng như những miếng mút, khi bị "vắt" chúng ta sẽ lộ ra những gì mà chúng ta "có". Vậy bạn thật sự có sự bình tĩnh, sáng suốt, hay vẵn đang giữ tức giận, bực bội trong lòng.

funny06 funny06 funny06 funny06 funny06
conbechiyeuthangbe
Mod
Mod
conbechiyeuthangbe

trà sữa cho tâm hồn :) Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: trà sữa cho tâm hồn :)   trà sữa cho tâm hồn :) Icon_minitimeFri Oct 22, 2010 7:30 pm

Bí mật cuộc sống
Chiếc bình nứt (MTO 9 - 12/9/2010)

Một người gánh nước ở Ấn Độ có hai chiếc bình lớn. Một cái bình còn rất tốt, cái còn lại có một lỗ nứt nên nước thường bị rỉ và chảy ra ngoài. Khi anh ta gánh nước về đến nhà thì chỉ còn được nửa bình.

Bình tốt thấy thế liền tỏ ra tự hào, kiêu ngạo, trong khi chiếc bình nứt lại cảm thấy xấu hổ về sự không hoàn hảo của mình. Một ngày, bên bờ suối, chiếc bình nứt đã tự nhận sự thất bại của mình với người gánh nước: “Tôi cảm thấy xấu hổ về bản thân mình và tôi muốn xin lỗi ngài. Bởi vì vết nứt của tôi, nên dù làm việc chăm chỉ, ông cũng không đạt được kết quả như mong đợi”.

Người gánh nước liền nói: “Bạn có chú ý những bong hoa bên vệ đường kia không? Tôi biết bạn có một vết nứt, nên tôi đã trồng những bông hoa này. Mỗi ngày, khi tôi gánh nước trở về nhà, những giọt nước chảy ra từ vết nứt của bạn sẽ giúp chúng ngày càng phát triển. Và giờ đây, tôi có thể hái những bông hoa này về để trang trí cho ngôi nhà của mình”.

Trong cuộc sống, ai cũng có những khuyết điểm riêng của mình như chiếc bình nứt kia. Nhưng nếu chúng ta biết cách tận dụng chúng, thì mọi thứ đều sẽ trở nên có ích hơn.

trà sữa cho tâm hồn :)
Trang 1 trong tổng số 1 trang